-'๑'- Diễn đàn trường THPT Nguyễn Huệ -'๑'-
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhTrang Chính  Tìm kiếmTìm kiếm  Latest imagesLatest images  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  
Bạn thấy giao diện Forum như thế nào?
Đẹp khỏi chê
Giải mã cụ non @ Vote_lcap28%Giải mã cụ non @ Vote_rcap
 28% [ 5 ]
Bình thường thuj
Giải mã cụ non @ Vote_lcap22%Giải mã cụ non @ Vote_rcap
 22% [ 4 ]
Xấu ma chê quỷ hờn
Giải mã cụ non @ Vote_lcap50%Giải mã cụ non @ Vote_rcap
 50% [ 9 ]
Tổng số bầu chọn : 18
Quảng cáo
Quảng cáo
.:: Top 10 bài viết mới ::.
Nơi Học TIN HỌC VĂN PHÒNG A,B TỐT NHẤT (Chứng Chỉ Sở GD TPHCM Cấp)
lúc 3/12/2014, 08:51 bởi
-----------------------------------------------
Đào tạo Ms EXCEL cơ bản, nâng cao_lh:0938 60 1985
lúc 3/12/2014, 08:50 bởi
Kiếm 124 triệu đồng Khi tham gia chương trình “Học nghề được trả lương”
lúc 11/8/2011, 13:46 bởi
Học tiếng Nhật - Top Globis
lúc 1/8/2011, 14:42 bởi
BẠN ĐÃ DỰ THI TRƯỜNG ĐẠI HỌC NÀO?
lúc 26/7/2011, 09:24 bởi
đáp án thi đại học môn Vật lý (mã 817) khối A 2011
lúc 5/7/2011, 18:00 bởi
đáp án thi đại học môn toán khối A 2011
lúc 5/7/2011, 17:58 bởi
ĐỀ THI VÀO 10 MÔN TIẾNG ANH 2011
lúc 28/6/2011, 16:00 bởi
ĐỀ THI THỬ ĐẠI HỌC 2011 MÔN TOÁN (mới)
lúc 24/6/2011, 16:45 bởi
DE THI THU DAI HOC MON TOAN 2011
lúc 20/6/2011, 10:39 bởi

Firefox là phần mềm chúng tôi (ban quản lí forum) khuyên bạn xài để truy cập diễn đàn một cách tốt nhất

Chia sẻ tài nguyên | 

Giải mã cụ non @

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
admin
admin

Admin
Admin

Tình trạng hiện tại : Đang bùn, bùn wo'a
Hệ thống cảnh báo :
Giải mã cụ non @ Left_bar_bleue5 / 1005 / 100Giải mã cụ non @ Right_bar_bleue

Giải mã cụ non @ Vide
Bài gửiTiêu đề: Giải mã cụ non @
Ngày gửi: 24/8/2009, 21:24

Họ là những người ở độ tuổi như bạn, cùng sinh sống với bạn nhưng lại có những suy nghĩ khác, hành động khác bạn, bộ phận này chiếm một phần không nhỏ trong cộng đồng teen ngày nay.
Giải mã cụ non @ Cu%20non3

den duoi Chân dung “cụ non @”
“Họ có một bề ngoài đĩnh đạc, phong thái ung dung, nói năng thì cực kì già dặn…” - đó là nhận định của T.Mỹ (*) (18 tuổi,thành phố Tam Kỳ, tỉnh Quảng Nam) khi miêu tả về những “ông cụ”. “Nói sâu một tí, họ có những suy nghĩ sâu sắc hơn tuổi mình rất nhiều. Một sự việc đưa ra bàn bạc, lúc nào họ cũng có những tính toán rất chi là…gọi là thế nào nhỉ?” - Mỹ ngần ngại….

Và để tiếp lời cho “rất chi là…” của Mỹ, M.Khang (17 tuổi, THPT T) có một câu chuyện về một “cụ non @” điển hình của lớp mình. “Cậu ấy luôn đặt ra những tình huống xấu nhất trong mọi buổi dã ngoại của lớp để đem ra mổ xẻ. Nào là: Nếu trời mưa thì sao? Nếu xe cộ có chuyện gì thì ai chịu trách nhiệm? Các cậu đã xin phép bố mẹ chưa mà tính toán kĩ thế? Nếu đặt mình vào địa vị của các bậc phụ huynh, mình sẽ không đồng ý vì không có người lớn đi kèm…vân vân và vân vân. Nhiều lần như vậy làm cả lớp rất mất hứng, chả muốn đi đâu khi luôn có người bàn lùi như vậy! Còn về sinh hoạt hằng ngày, cậu ấy luôn đến trường với một bộ dạng đĩnh đạc nhất: tóc tai gọn gàng, quần áo chỉnh tề, huy hiệu đoàn, bảng tên đều đủ cả…không chê vào đâu được” - Khang kể lể.

“Ông cụ non” là vậy, còn những “bà cụ” thì sao? “Cứ mỗi lần X, cán bộ lớp, đứng lên phát biểu ý kiến trong giờ sinh hoạt lớp là y như một bài thuyết trình về cách sống, cách nói năng, cách suy nghĩ….kiểu như Chúng ta là con gái mà tôi thấy nhiều bạn đi học ăn mặc quá lố, áo dài thì cổ tròn, đính đủ thứ hoa, kim tuyến, ăn nói thì không nhẹ nhàng, khoảng cách giữa nam và nữ thì…Tuần nào cũng vậy, nặng nề đến đau cả đầu! Còn nếu vào blog của bạn ấy thì….ôi thôi, đủ mọi lời ca thán về giới trẻ ngày nay. Mình không hiểu tại sao nhỏ lại không suy nghĩ thoáng hơn, nhẹ nhàng hơn. Như vậy có dễ sống hơn không?” - P.Thương (16 tuổi, THPT Đ) thắc mắc.

Mang theo những thắc mắc ấy, tôi đến gặp những nhân vật chính của chúng ta để tìm được một lời giải đáp thích đáng.

Tôi hẹn gặp T, “cụ non” trong câu chuyện của Khang đầu tiên. Đúng hẹn là 14h nhưng cậu bạn đã đến trước tôi 15 phút. “Đúng giờ là phương châm của mình. Thời gian là vàng bạc vậy mà nhiều bạn trẻ tụi mình phí thời gian vào những việc cực kì vô bổ như games online, chat…đó là chưa kể đến căn bệnh giờ cao su nữa…” - T mở đầu cuộc gặp gỡ bằng cách nhận xét về thời gian như vậy. Trong lúc cậu bạn đang thao thao bất tuyệt, tôi mới có dịp quan sát kĩ ‘ông cụ”. T có khuôn mặt khá điển trai, nghiêm nghị, ăn mặc giản dị, không quần jeans, áo pul như những teen khác, T chọn cho mình áo sơ mi sẫm màu với quần tây, đầu tóc một mái, không nhuộm, không dựng bàn chông, không dùng gel….Tất cả toát lên một sự nghiêm túc, chỉnh tề - điều ít bắt gặp ở teen hiện nay. “Đúng là nhiều lúc mình cảm thấy được sự khó chịu của các bạn trong lớp nhưng không thể không nói được. Họ suy nghĩ quá bồng bột, việc gì cũng không tính toán trước sau, hậu quả thế nào, thích là làm. Nhiều đứa góp ý sao mày khắc khe quá vậy, mình chỉ cười. Chắc nhiễm tính của mẹ.” Ba mẹ T đều làm giáo viên và cực kì nghiêm khắc trong cách giáo dục con. “Ba mẹ thường dặn suy nghĩ phải thấu đáo, làm gì cũng phải nghĩ đến hậu quả của nó. Mình thấy đúng đấy chứ! Có lẽ mình vận dụng nó hơi thái quá!” - T thở dài. “Thế cậu đã dự định gì cho tương lai của mình chưa?” “Có chứ! Rất nhiều là đằng khác” - T hớn hở. Dường như tôi đã bắt trúng mạch của anh chàng. “Mình dự định sẽ thi vào đại học Kinh tế. Năm thứ nhất cố lấy được một chứng chỉ Tiếng Anh, năm thứ hai phải vào được khoa Tài chính doanh nghiệp, ngành này đang rất hot đấy. Và học xong 4 năm thì tiếp tục tiến lên Thạc sỹ….Mình muốn trở thành giảng viên mà!” - T cười, ánh mắt đầy niềm hy vọng và tin tưởng. T còn bật mí thêm với tôi rằng cậu cảm thấy rất hạnh phúc vì đã có được sự tin tưởng tuyệt đối của ba mẹ. Những việc gì, dù nhỏ hay lớn, ba mẹ đều tâm sự, bàn bạc cùng T. Chính vì vậy, cậu bạn này càng có cảm giác mình lớn hơn, cần phải “già” thêm nữa….Sau cái bắt tay tạm biệt đậm chất “người lớn”, T nhanh chóng lên xe để đến lớp học thêm. Tôi cảm thấy mình được “khai hóa” rất nhiều, một cuộc trò chuyện khá thú vị với một chàng trai thú vị không kém.

Mang theo cái thú vị này, tôi vào blog của X, “bà cụ” trong lớp học của Phương, với hy vọng sẽ tiếp tục được “khai hóa” về tư tưởng. Đập vào mắt tôi toàn một màu đen chỉ lẻ loi một cây nến đang cháy ở ngay giữa theme. “Mình thật sự cô đơn! Dường như trong lớp chả ai hiểu mình cả. Mình chỉ muốn tốt hơn cho mọi người thôi mà. Các bạn ấy đều là nữ, đáng ra phải hiểu mình hơn chứ?” - đó là một đoạn trong entry (bài viết trên blog, một dạng nhật kí cá nhân) mang tên “???” của X. Lướt qua toàn bộ các bài viết ở đấy, có thể thấy X sống khá nội tâm. Những suy nghĩ của cô bé quả thật già hơn cái tuổi 16 rất nhiều. “Mình không hiểu các bạn ấy nghĩ gì khi thực hiện những đoạn clip hôn nhau như vậy? Họ thật sự nổi loạn rồi!” - X bày tỏ suy nghĩ về đoạn clip hôn nhau của hai 9X xôn xao trên mạng trong thời gian qua…..Tôi đã để lại cho cô bạn những dòng commet làm quen và động viên trước khi rời trang blog của “bà cụ” ấy! Ngọn nến ấy vẫn lẻ loi sáng trong khung cảnh toàn màu đen…..

tham tu Giải mã hiện tượng

Có thể thấy rằng “cụ non” theo định nghĩa của teen thật ra chỉ là những cô cậu có một đời sống nội tâm cực kì phong phú, suy nghĩ rất sâu sắc, già dặn…Chính điều này đã tạo nên sự xa cách không đáng có giữa họ và những thành viên trong lớp. Một số được giáo dục trong một môi trường khá khắt khe ngay từ nhỏ, lại khá gần gũi với cha mẹ và chịu ảnh hướng khá nhiều về cách cư xử, nói năng nên dần dần hình thành những suy nghĩ…mang đậm dấu ấn người lớn. Cũng có một số vận dụng những lời dặn dò của cha mẹ, những triết lý học được từ một cuốn sách, một hiện tượng đời sống…một cách thái quá….Chính vì thế, nếu trong tập thể của bạn có những “ông cụ”, “bà cụ” thì cũng đừng lấy đó làm phiền. Họ cũng có những điều hay để ta học tập như lên kế hoạch cho cuộc sống, nhìn nhận sự việc một cách thấu đáo….Cái quan trọng là biết cách lắng nghe, đóng góp ý kiến với họ một cách chân thành và cởi mở kiểu như “tớ thấy ấy lo hơi bị xa, tụi mình đều lớn cả rồi mà…” hay “ấy ơi, chúng nó là bạn thân mà,chắc do quen cách cư xử từ nhỏ nên không giữ khoảng cách đấy thôi…” Hãy gần gũi chứ đừng nên cô lập, tạo khoảng cách với họ.

Còn nếu bạn là một trong số những “ông cụ”, “bà cụ” ấy, hãy biết cách tiết chế bản thân mình, đừng quá khắt khe với bản thân cũng như mọi người, chính điều ấy vô hình chung đã làm bạn trở nên “già trước tuổi” đấy. Nếu thấy khó quá, hãy tâm sự với ba mẹ, thầy cô để tìm một hướng giải quyết thích hợp. Tuổi học trò có những nghịch ngợm, quậy phá thì mới đáng yêu chứ! “Nhất quỷ, nhì ma, thứ ba học trò” mà!

Nguồn: Muctim tham tu
https://nhpro.forumvi.com

Giải mã cụ non @

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 

Trang 1 trong tổng số 1 trang

Quyền hạn sử dụng của bạn trong Topic này:Bạn không có quyền trả lời bài viết
-'๑'- Diễn đàn trường THPT Nguyễn Huệ -'๑'- :: Giải trí tuổi Teen :: Đời sống Teen 8X-
Free forum | Kinh tế, Luật, Tài chính | Company | ©phpBB | Free forum support | Báo cáo lạm dụng | Thảo luận mới nhất